ความหมายของการ เจลเบรก และการ ปลดล็อค?

(1/2) > >>

jd:

Jailbreak คืออะไร?

ตอบ : คือการทำให้ iPhone ที่ติดอยู่ในหน้า EmergencyCall สามารถเปิดเข้าหน้าเมนูได้ตามปรกติ
และจะมีโปรแกรมอีกตัวหนึ่งขึ้นมา ชื่อว่า Cydia เอาไว้เพื่อเข้าไปทำการปลดล็อคสัญญาณกันอีกทีครับ

Unlock  คืออะไร?

ตอบ: Unlock iPhone คือการทำให้ iPhone สามารถรับสัญญาณโทรศัพท์ได้ เช่น AIS, DTAC, Truemove
เช่น คุณซื้อเครื่องมาจากเมืองนอกอย่าง อเมริกา อังกฤษ เป็นต้น เครื่องจะติดล็อคมา
ทำให้เอามาใช้ที่ไทยไม่ได้ เราจะต้องทำการ Unlock iPhone ก่อน เพื่อที่จะสามารถโทรได้ปกติ

ถาม : แล้วต้องทำอย่างไรล่ะ?

ตอบ: มีอยู่ 2 แบบครับ
1. สำหรับ iPhone 2G (Classic) หลังการอัพเฟิร์มแวร์ โดยการ Restore เสร็จ ก็จะใช้โปรแกรม  Redsn0w เพื่อทำการเจลเบรก (Jailbreak) และสามารถ Unlock ได้จากการเจลเบรกเลยหลังจากนั้น ให้ใส่ซิมได้เลย เครื่อง iPhone 2G จะมีสัญญาณทันที

2. สำหรับ iPhone 3G, iPhone 3Gs, iPhone 4 จะ Unlock ด้วยโปรแกรม Redsn0w  เช่นกัน
หรืออาจเปลี่ยนไปใช้ตัวอื่นก็ได้ตามแต่เวอร์ชั่นนั้น ๆที่ออกมาให้เราได้เจลเบรกกัน
หลังจากทำการเจลเบรกแล้ว จะได้โปรแกรมที่ชื่อ Cydia ขึ้นมา ให้เราเข้าไปติดตั้งโปรแกรม Ultrasn0w ใน Cydia -  Manage – Sources – repo666.ultrasn0w แล้ว reboot เครื่องใหม่ ก็จะมีสัญญาณแล้วครับ

ปล. สำหรับเครื่อง Unlock มีสัญญาณอยู่แล้ว แต่เจลเบรกเพื่อให้ลงโปรแกรมแคร็กได้ครับ

kaew_sr:
ขอบคุณค่ะ อ่านแล้วเข้าใจง่ายดี :) :)

a_dmobile:
ขอบคุณครับ

D®_GOD_Se®vice:
กระทู้ดีต้องดัน  ขอบคุณครับ

bird69:
ขอบคุณครับ :) :)

นำร่อง

[0] ดัชนีข้อความ

[#] หน้าถัดไป