[แชร์]วิธีแฟลช rom "Galaxy S3" และ วิธี Root เครื่อง.

(1/2) > >>

mrkindaiji:
ต้องขอบอกไว้ก่อนนะครับ การทำไม่ยาก แต่ "การดัดแปลงระบบเครื่องมีความเสี่ยง และทำให้เครื่องหลุดออกจากประกัน" ตัดสินใจให้ดีก่อนทำ       :)

** ใช้ขั้นตอนการทำนี้กับ ไฟล์ เวอร์ชั่นอื่นได้นะครับ

** สามารถใช้ขั้นตอนนี้ อัพทำ i9300T ให้เป็น i9300 ตัวล่าสุดได้

สิ่งที่ต้องมี

ข้อความสำหรับสมาชิก ต้องเข้าระบบก่อนถึงจะเห็นข้อความนี้
กรุณา เข้าสู่ระบบ หรือ ลงทะเบียน

ข้อความสำหรับสมาชิก ต้องเข้าระบบก่อนถึงจะเห็นข้อความนี้
กรุณา เข้าสู่ระบบ หรือ ลงทะเบียน

** หลังจากนั้นให้แตกไฟล์CF-SGS3-CWM-v5.5-v1.2.zipที่โหลดมาจะได้เป็น CF-SGS3-CWM-v5.5-v1.2.tar
     ต่อ S3 กับคอม แล้วทำการก็อปไฟล์ CWM-SuperSU-v0.89.zip ไว้ที่ด้านนอกสุดของเมมเครื่อง

เตรียมไฟล์เครื่องมือพร้อมแล้ว ก็มาเตรียมเจ้า S3

ให้มั่นใจว่าเครื่อง S3 กับเครื่อง PC เชื่อมต่อกันได้สมบูรณ์  โดยการลงโปรแกรม Samsung kies ในเครื่อง PC ก่อนครับ

โหลดที่นี่

ลงเสร็จแล้วรีสตาร์ท PC หลังจากนั้นเชื่อมต่อ S3 เข้ากับ PC เพื่อโปรแกรม Samsung kies ลงไดรเวอร์ต่างๆที่ต้องใช้ให้ครบ PC จำทำการลงเองโดยอัติโนมัติครับ

เสร็จแล้วให้ลองเปิดโปรแกรม Samsung Kies ดูว่าเชื่อมต่อเจอกับ S3 แล้วหรือไม่

ถ้าเชื่อมต่อได้แล้ว ให้กดปิด Samsung kies ซะครับห้ามเปิดไว้

ขั้นตอนการทำ

1. ปิดเครื่อง S3 ให้สนิท แล้วทำการเปิดเครื่องขึ้นใหม่โดยการกด Volume Down + Power + Home ค้างไว้เพื่อเข้า Download mode  

กดค้างไว้จนกว่าจะเห็นหน้าจอตามภาพปรากฏขึ้นมาค่อยปล่อยครับ

นี่คือหน้า Download mode ของแอนดรอยด์ ให้เรากดปุ่ม "เพื่มเสียง" เพื่อยืนยันอีกครังหนึ่ง จะได้ตามรูป

2.ที่เครื่อง PC เปิดโปรแกรมชื่อ "ODIN" ที่เราโหลดมาแล้วเสียบสาย USB เชื่อมต่อ PC กับ S3 ครับ

ในหน้าโปรแกรม odin จะขึ้นสัญลักษณ์สีเหลืองแจ้งว่าพอร์ตมีการเชื่อมต่อกับS3 แล้ว

3. จากนั้น ในหน้าโปรแกรม Odin ให้เรากดที่ช่อง "pda" แล้วทำการเลือกไฟล์ชื่อ "I9300XXBLFB_I9300OLBBLF1_I9300DXLF3_HOME.tar"

ตามภาพ (อย่าไปติ๊กเลือกอะไรเพิ่มเติมครับ)

4.จากนั้นกดปุ่ม Start แล้วรอ....

5.จนเครื่องรีสตาร์ท เป็นอันเสร็จพิธีการ Flash rom

การ Root ด้วย CF-Root

สำหรับคนที่ต้องการ Root เครื่อง ก็ทำเหมือนกันเลยครับ

แต่ในขั้นตอนที่ 3. ด้านบน ในช่อง PDA ให้เราเลือกไฟล์ที่ชื่อ "CF-Root-SGS3-v6.4.tar" แทนครับ

กด Start แล้วรอเช่นเดิม

พอเสร็จเครื่องก็จะรีสตาร์ทขึ้นมาใหม่  เป็นอันว่า  Root สำเร็จ

ทั้งการ Flash rom และการ Root เครื่อง ไม่มีปัญหาอะไร ข้อมูลทั้งหมดก่อนการทำจะยังอยู่ครบทุกอย่างครับ

แต่เพื่อความสมบูรณ์ ใครสะดวกรีเซ็ตเครื่องสักครั้งก็จะดีครับผม

หลักฐานยืนยันการ Root ก็คือ มีแอพฯ SuperSU ปรากฏขึ้นมาครับ

วิธีการ Root I9300 - I9300T ผ่าน CWM recovery

Step 1: การแฟลช CWM recovery

1.ที่ S3 ให้เข้าไปที่ Settings>Developer options ให้ติ๊กเลือก USB debugging ครับ

2.ที่ S3 ให้ปิดเครื่อง รอเครื่องปิดสนิท

3.ให้เข้า download mode : โดยการกดปุ่ม vol-(ลดเสียง ทางซ้าย) + Home+power พร้อมๆกัน จนขึ้นหน้าที่มีไอคอนให้เลือกอันตรงกลางจอค่อยปล่อย

แล้วกดปุ่มvol+(เพิ่มเสียง ทางซ้าย)  เพื่อเลือก ก็จะเข้าหน้า download

4.ที่คอมให้เปิด odin 1.85 ขึ้นมา ที่ช่อง PDA ให้กดเพื่อเลือกไฟล์ที่จะแฟลชนั้นคือ CF-SGS3-CWM-v5.5-v1.2.tar

5. ให้ต่อน้อง S3 เข้ากับคอม ที่โอดินจะมีแทบสีเหลืองที่ ID:COM ให้กด start เพื่อทำการแฟลชได้เลยครับ

6. หลังจากแฟลชเสร็จเครื่องจะรีบูทเข้าหน้าจอปกติ

Step 2: การแฟลชรูทโดย CWM recovery

1. ที่ S3 ให้ปิดเครื่อง

2..ให้เข้า recovery mode : โดยการกดปุ่ม vol+(เพิ่มเสียง ทางซ้าย) + Home+power พร้อมๆกัน จนขึ้นหน้าบูทSamsung

แล้วให้ค่อยปล่อยปุ่ม power โดยปุ่มvol+(เพิ่มเสียง ทางซ้าย) + Homeยังกดอยู่ค้างไปจนเข้าหน้า CWM recovery

3.ที่หน้า CWM recovery(clockworkmod recovery)ตัวหนังสือฟ้า

ให้ backup rom(เพื่อความปลอดภัย)

-เลือก backup and restore --> กด backup รอจนมันทำเสร็จ

กลับมาหน้าแรก (จะได้รูทซะที)

-เลือก install zip from sdcard-->choose zip from sdcard แล้วเลื่อนลงมาเลือกไฟล์ CWM-SuperSU-v0.89.zip

รอจนมันทำเสร็จ ลับมาหน้าแรกเลือก reboot system now

4. หลังจากนั้นเครื่องจะรีบูทเข้าหน้าจอปกติ ก็จะเป็นอันเสร็จพิธี

Step 3: ตัวอย่างความมันส์หลังจากการรูท

1.จะมีแอปเพิ่มขึ้นมา คือ Superuser (ถ้ามีตัวนี้แสดงว่ารูทแล้วครับ)

2.เราจะมีสิทธิพิเศษ (ความสามารถเพิ่มเติม) เช่น ใช้แอปเทพๆ  AdFree, rootexplorer ,Titanium backup,CalibrationBattery

และ อื่นๆอีกมายที่รอท่านอยู่

** ขอเพิ่มอีกนิดนะครับ การ flash rom ศูนย์ หรือ Root เครื่องจะถูกนับ counter ต้องใช้ App TriangleAway.apk ในการลบครับ

TriangleAway คือแอพพลิเคชั่นตัวนึงธรรมดาๆ นี่แหละครับ แต่การจะใช้งานมันได้ ต้องเป็นเครื่อง Root แล้ว

แอพพลิเคชั่นTriangleAway จะสามารถลบ counter ได้ครับ

วิธีการใช้ก็แค่เข้าแอพ แล้วกดลบ Reset flash counter. แค่นั้นครับ

หาโหลดได้จาก Play Store หรือ หาโหลดใน google wfhเลยครับ

กรณีเครื่องมี counter นับ (เข้า download mode แล้วดูจำนวน counter ที่ CUSTOM BINARY DOWNLOAD)

สามารถ reset counter ได้โดยใช้แอป TriangleAway (ต้องรูทก่อน)

** สำหรับรุ่น i9300 ถ้าทำแล้วไม่ขึ้นหน้า bootscreen ให้โหลด param.tar จากที่นี่  ข้อความสำหรับสมาชิก ต้องเข้าระบบก่อนถึงจะเห็นข้อความนี้
แล้วแฟลชผ่านโอดิน ไม่ต้องติ๊กอะไรนะครับ โดยใช่ที่ช่อง PDA แล้วอัพครับ

เรียบเรียงโดย  mrkindaiji

เครดิต  noppinij , poowe893

ป๋อ™:
ขอบคุณครับ ละเอียด ชัดเจน ทุกรูขุมขนเลยครับ :) :) :)  [y:]

love jum:
ขอบคุณครับ

beam:
ขอบคุณมากคับ ชัดเจนจริงๆ ;p:

chuchchai:

ขอบคุณมากครับพี่  :)   :)   :)

นำร่อง

[0] ดัชนีข้อความ

[#] หน้าถัดไป